ความเป็นมา
  ประวัติ ฯพณฯองคมนตรี พลอากาศตรี
    กำธน  สินธวานนท์
  รายชื่อคณะกรรมการ
  รางวัลมูลนิธิ"กำธน สินธวานนท์"
  รางวัลผู้ทำความดี
  รายนามผู้ได้รับรางวัล
  ข่าว/ปฏิทินกิจกรรม


รางวัลวิชาการ
ปี 2536

  1. นายกิตติ สิริกวิน การศึกษาการนำขี้เถ้าลอยลิกไนต์มาใช้ประโยชน์เป็นวัสดุก่อสร้างงานดิน รางวัลที่1:สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  2. นายเรวัตร สุวรรณกิตติ บทความ "เพื่อแผ่นดินไทย" และหนังสือการพัฒนา แหล่งน้ำในประเทศไทย รางวัลที่2:สาขานิติศาสตร์ รัฐศาสตร์และรัฐประศาสนศาสตร์
  3. นายนิพนธ์ เหตระกูล การศึกษาแผ่นดินไหวในพื้นที่อ่างเก็บน้ำเขื่อนศรีนครินทร์และเขื่อนเขาแหลม รางวัลชมเชย:สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  4. สุวพันธ์ นิลายน หนังสือ "อุตุนิยมวิทยา"
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  5. นายพีระพล พจนารถ การแก้ปัญหา UNIT 4 TRIP จากความผิดปกติในระบบBSC
    รางวัลชมเชย : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  6. เจริญ ทะมังกลาง การออกแบบตัวเหนี่ยวนำเพื่อช่วยลด กระแสทรานเซียนท์โดยทำให้เหมาะสม
    รางวัลชมเชย : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  7. ประสิทธิ์ นิรัติศยกุล งานวิจัยปลูกพืชเพื่อบำบัดคุณภาพน้ำเสียจากโครงการแม่เมาะ
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์สุขภาพ
  8. จุมพฎา พิชัยวงศปัญหาอุปสรรคและแนวโน้มในการบริหารงานแบบมีส่วนร่วมโดยใช้หลักการกิจกรรมกลุ่มพัฒนาคุณภาพงาน ศึกษาเฉพาะกรณีกฟผ.
    รางวัลชมเชย : สาขานิติศาสตร์ รัฐศาสตร์และรัฐประศาสนศาสตร์
  9. ประกิจ ย่าพรหม การศึกษาการเปลี่ยนแปลงเบื้องต้นทางเศรษฐกิจสังคมของผู้ได้รับผลกระทบจากโครงการเขื่อนปากมูล รางวัลชมเชย : สาขาสังคมวิทยา
  10. มนตรี สุวรรณมนตรี Establishment of National Involuntary Resettlement Policy : The Case Study of Agriculture-Based Resettlement of People Displacement
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมวิทยา
  11. สุรีย์ เหมะพรรณ์ สองพระองค์ คู่ขวัญ คู่บารมี คู่โลก
    รางวัลเกียรติยศ :สาขาปรัชญา

ปี 2537

  1. กลุ่ม "ทุ่นแรง" การเพิ่มประสิทธิภาพในการจัดระบบควบคุมเครื่องมือเครื่องใช้ที่มีราคาไม่เกิน 500 บาท
    รางวัลที่ 1: สาขานิติศาสตร์ รัฐศาสตร์และรัฐประศาสนศาสตร์
  2. สมชัย กกกำแหง ทางเลือกใหม่สำหรับงานก่อสร้างฐานรากสนามบินนานาชาติที่หนองงูเห่า
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  3. วิภาจรีย์ ศัลยพงษ์ การใช้เฝือกพยุงเอวเพื่อป้องกันโรคปวดหลัง
    รางวัลที่ 3 :สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  4. สุรศักดิ์ ฝันเชียร กฟผ. 25 ปี พัฒนา ผลิตไฟฟ้าเพื่อประชาชน
    รางวัลชมเชย :สาขาสังคมวิทยาปี

2539

  1. วินัย ธีรเบญจกุล ระบบคอมพิวเตอร์ควบคุมสถานีไฟฟ้าแรงสูงของ กฟผ.
    รางวัลที่ 1 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  2. ธีราวุธ น้อยนะวะกุล รายงานการวิจัยตามโครงการอนุรักษ์นกปากห่างและสิ่งแวดล้อม
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิทยาศาสตร์สุขภาพ
  3. หนุ่มไฟแรง การปรับปรุงใบมีดยี่ห้อ Osaka Hasegawa ซึ่งปลด-สับ ยาก ให้ปลดสับ-ปลด สะดวกขึ้น
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  4. นายอุดม ยังประดิษฐ์ การดำเนินงานเพื่อลดต้นทุนการผลิตกระแสไฟฟ้าทางด้าน Air Inlet Filter ของ Gas Turbine รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  5. อารยา รัมภกาภรณ์ ปัจจัยที่มีผลต่อความเข้าใจเครื่องหมายความปลอดภัยที่ใช้อยู่ในสถานประกอบการ
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์สุขภาพ
  6. จิรศักดิ์ ธีระวราพฤกษ์ โปรแกรมการกรอกล่วงเวลา (โปรแกรม OTP 1.0)
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  7. วัฒนา มีวาสนา เรื่องมาตรฐานค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติการและบำรุงรักษาโรงไฟฟ้าพลังน้ำ
    รางวัลชมเชย : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  8. ส่วนงานพัฒนาคุณภาพ ศูนย์ฝึกอบรมท่าทุ่งนา มวลชนสัมพันธ์ "การมอบอุปกรณ์และทุนการศึกษา" กองศูนย์ฝึกอบรมท่าทุ่งนา รางวัลชมเชย : สาขาสังคมวิทยา

ปี 2540

  1. ฐิติพัฒน์ ตริยางกูรศรี การแก้ปัญหาเพาเวอร์โฟลว์โดย Excel Solver
    รางวัลที่ 1 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต
  2. ดำรงค์ ถาวรวิสุทธิกุล ความรู้จากการพังทลายของ Slope และการปรับแก้แบบบ่อเหมืองแม่เมาะ
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  3. สำนักงานแพทย์และอนามัย. รางวัลดีเด่นการสำรวจสภาพแวดล้อมการทำงาน
    รางวัลที่ 2 : สาขาสังคมวิทยา
  4. สมศักดิ์ อังศุโกมุทกุล การพัฒนาการให้บริการข้อมูลข่าวสารบุคลอินทราเน็ต
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  5. วินัย จงสงวนประดับ การลดขั้นตอนเงินยืมทดรอง รางวัลชมเชย : สาขาการคลัง
  6. ไพรัช สิฏฐกุล รายงานศึกษาความเหมาะสมเพิ่มเติมในการดำเนิน Second Reserves สำหรับการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย
    รางวัลชมเชย : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  7. สายลดา ลดาวัลย์ ณ อยุธยา การศึกษาคุณภาพชีวิตของราษฎรอพยพหลังการสร้างเขื่อนสิริกิติ์
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมวิทยา

ปี 2541

  1. นวณัฐ เอื้ออนันต์ ระบบเครือข่าย PC Computer เชื่อมโยงสื่อสารข้อมูลด้วยระบบ X.25 Communication Protocol โดยใช้การประยุกต์ใช้งาน RT-Kernel Multi Tasking
    รางวัลที่ 1 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  2. ประยูร ขาวซัง เครื่องดูดคราบน้ำมันบนผิวน้ำ
    รางวัลที่ 1 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  3. บรรจบ ไอยะรา ระบบข้อมูลปัจจุบันของโรงไฟฟ้าแม่เมาะหน่วยที่ 8
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  4. ชูเกียรติ พรศาลนุวัฒน์ EASY MIMS ONLINE
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  5. กมล แก้วประไพ และ คณะ ลดเวลาในการซ่อมสาย Over Heal GroundWire ในสายส่งขนาดแรงดัน 230,000 โวลท์ นครสวรรค์-ตาก 2
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  6. วิศว จักรไพศาล ผลกระทบของขี้เถ้าลอยในปฏิกิริยาปอซโซลานิกที่มีผลต่อกำลังอัดของคอนกรีตสมรรถนะสูง รางวัลชมเชย : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  7. พฤทธิชัย ปัญญวรรณศิริ ระบบ PC Computer ที่สื่อสารข้อมูลแบบพร้อมเพรียงกับศูนย์ควบคุมระบบไฟฟ้ากำลัง กฟผ.
    รางวัลชมเชย : วิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  8. บุญดวน สายสุวรรณ การศึกษาการจัดการเถ้าลอยจากการใช้ Precipitator ที่โรงไฟฟ้าพลังความร้อนบางปะกง
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  9. เอกพล พลบัวไข โครงการส่งเสริมอาชีพกลุ่มแม่บ้านรอบเขื่อน ปี 2540-2541
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมวิทยาปี

2542

  1. สมชัย กกกำแหง การออกแบบและการควบคุมคุณภาพเสาเข็มดิน-ซีเมนต์ ในงานก่อสร้างท่าเทียบเรือขนถ่ายอุปกรณ์หนักของ กฟผ. จ. สุราษฎร์ธานี
    รางวัลที่ 1 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  2. สิทธิศักดิ์ คงชุม ระบบ Party - VHF ของ ฝปอ.
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  3. กมล แก้วประไพ และคณะ Spiral Overhead Ground Wire
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  4. ชูเกียรติ พรศาลนุวัฒน์ EASY MIMS ONLINE
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  5. บุญธรรม ป้อมวงศ์ ลดปัญหาจากการปลด-สับ ใบมีดผิดตัวขณะทำ Switching
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  6. ศรีสุภา จวบสวัสดิ์ การพัฒนาระบบการพิจารณาความดีความชอบประจำปีของ กฟผ.
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  7. ชัยโรจน์ จักรไพศาล การแก้ไขปัญหาการขัดข้องของอุปกรณ์ส่งกระแสไฟฟ้าภายในลานไกไฟฟ้า
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  8. รัตนะ ยิ้มสกุลกาญจน์ รูปปั้นไดโนเสาร์
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมวิทยา
  9. วรศักดิ์ กฤผล
    การเปรียบเทียบอุบัติการการพบโรคระบบหายใจและโรคผิวหนังเนื้อเยื่อใต้ผิวหนังในประชากรที่อาศัยอยู้พื้นที่ใกล้เคียงโครงการก่อสร้างโรงไฟฟ้า
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์สุขภาพ
  10. สายลดา ลดาวัลย์ ณ อยุธยา การศึกษาคุณภาพชีวิตของราษฎรอพยพหลังการสร้างเขื่อนสิริกิติ์
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมวิทยา

ปี 2543

  1. สิทธินันท์ ประกอบไวทยกิจ การเปลี่ยนลูกถ้วย V-String ของสายส่ง 500 kV โดยไม่ดับกระแสไฟฟ้า (500 kV V-String Bare Hand)
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  2. สมพงษ์ เลิศคชสีห์ Modify Air Inlet Filter Housing LKB-G10
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  3. แผนกโรงงานโรงไฟฟ้าพระนครใต้ เครื่องดึงสารทำความเย็น R-12 เพื่อนำมาหมุนเวียนใช้งาน
    รางวัลที่ 3 : สาขาสังคมและสิ่งแวดล้อม
  4. สุนัย โซวจินดา ระบบงานสวัสดิการ (One stop Services)
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์

ปี 2544

  1. ธานี จำเนียรกาล และคณะ การออกแบบคีย์บอร์ดสำหรับควบคุมการเดินเครื่อง
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  2. ไพฑูรย์ ปล้องมาก การวิจัยและสร้างโปรแกรมคอมพิวเตอร์เพื่อวิเคราะห์ระบบแผ่นดินไหว
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  3. กมล แก้วประไพ และคณะ การลดจำนวนการขาดของสาย Overhead Ground Wire สายส่งขนาด 230,000 โวลท
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรม
  4. กัมปนาท จันสด ระบบ Doppler Sodar Online
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  5. พฤทธิชัย ปัญญวรรณศิริ อุปกรณรับส่งข้อมูลปลายทาง Remote Terminal Unit
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  6. มัญชรี เทพหัสดิน ณ อยุธยา อาคารควบคุมหลักและอาคารแปลงกำลังไฟฟ้าสถานีไฟฟ้าแรงสูงจอมบึง ราชบุรี
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  7. ประสิทธิ์ สุริยะ และคณะ การสำรวจการติดเชื้อพยาธิ และพยาธิใบไม้เลือดในประชาชนที่อยู่อาศัยในพื้นที่โครงการก่อสร้างเขื่อนปากมูล จ. อุบลราชธานี พ.ศ. 2536-2539
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมและสิ่งแวดล้อม
  8. มนตรี สุวรรณมนตรี และคณะ จากรากหญ้าสู่การผลิตไฟฟ้าอย่างยั่งยืน
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมและสิ่งแวดล้อม

ปี 2545

  1. หนูจันทร์ นามอ่อนตา ระบบคอมพิวเตอร์ควบคุมสำหรับศูนย์ควบคุมระบบกำลังไฟฟ้า กฟผ. แบบ Open System Architecture โดยใช้ระบบปฏิบัติการ Windows Computerized Control System/Windows Based
    รางวัลที่ 1: สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  2. ชลอ นาคชาติ ระบบควบคุมรวมอเนกประสงค์
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  3. เรวัตร สุวรรณกิตติ หนังสือ Pocket Book เรื่อง "เขื่อนวิกฤต"
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมและสิ่งแวดล้อม
  4. ประวัติ ธนะราช ระบบเครื่องชั่งน้ำหนักวัตถุพลอยได้โดยใช้บาร์โค้ด
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  5. พิพัฒน์ ธนาภรณ์ชินพงษ์ โปรแกรมช่วยงานตรวจสอบระบบ TV Translator และระบบโปรแกรมสอบเทียบเครื่องมือวัดสื่อสารแบบอัตโนมัติ
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  6. กำพล พาหิระ โครงงานจัดทำโปรแกรมเครื่องจำลองโรงไฟฟ้าพลังน้ำด้วยคอมพิวเตอร์
    รางวัลชมเชย : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  7. เกียรติศักดิ์ เตียวกุล Vibration Problem of The Steam Turbine of Coal-Fired Power Plant
    รางวัลชมเชย : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  8. กมล แก้วประไพ และคณะ รถชิงช้าไต่สายสำหรับงานซ่อมบำรุงรักษา Overhead Ground Wire
    รางวัลชมเชย : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย

ปี 2546

  1. อดุลย์ พิทักษ์ชาติวงศ์ และคณะ แบบจำลองโครงสร้างฐานข้อมูล ระบบไฟฟ้า (CIM)
    รางวัลที่ 1: สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  2. ประวัติ ธนะราช ระบบรายงานเหตุการณ์การเดินเครื่อง Online
    รางวัลที่ 1 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  3. เกียรติศักดิ์ เตียวกุล และ พิริยะ ทองเชี่ยว The Condenser Loss Control Monitoring and Maintenance Management of Mae Moh Thermal Power Plant
    รางวัลที่ 2 : สาขา
    วิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  4. กองสวิตช์เกียร์ Point on Wave Switching Controller
    รางวัลที่ 2 : สาขา
    วิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  5. คงเดช ศรีสำราญ และคณะ "e-Learning ที่ใช้ Open Source"
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  6. สุรชาติ ลี้รากรีผล และ โอภาส น้ำสมบุญ การแก้ปัญหา Gas Turbine Trip และ HRSG จากการปิดของชุด Hydraulic Damper โดยประยุกต์ใช้เทคนิคสวิชชิ่ง ความถี่ต่ำควบคุมโซลินอยด์วาล์ว
    รางวัลชมเชย : สาขา
    วิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  7. จิระชัย ศรีสมบัติ Fly Ash Air Slide Channel โรงไฟฟ้าแม่เมาะ หน่วยที่ 4 และ 6
    รางวัลชมเชย : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  8. สุมิตร จำปา การศึกษาเปรียบเทียบประสิทธิภาพของผักตบชวา และจอกในการกำจัดซัลเฟตในน้ำทิ้งจากเหมืองแม่เมาะ
    รางวัลชมเชย : สาขาสังคมและสิ่งแวดล้อม

ปี 2547

  1. สุนทร  สิงหจารุ การลดอุณหภูมิแก๊สไอเสีย โรงไฟฟ้าแม่เมาะ หน่วยที่ 4 - 7
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  2. มานะชัย  กิจวิจารณ์ และคณะ  ใบมีดตัดตอนไฟฟ้าแรงสูงแบบ Double Side Break  ขนาดพิกัด  115 kV  2000 A 
    รางวัลที่ 2 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  3. อุดม  ยังประดิษฐ  และคณะ  การปรับปรุงสภาพหัวฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงของเครื่องแก๊สเทอร์ไบน์  MS 9001 FA  โรงไฟฟ้าพระนครใต้
    รางวัลที่ 2 : สาขา
    วิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  4. เกียรติศักดิ์  เตียวกุล   Vibration Problem of Steam Turbine of Mae Moh Thermal Power Plant
    รางวัลที่ 2 : สาขา
    วิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  5. ประภาส  พันธุ์อร่าม และคณะ  การให้ชาวบ้านมีส่วนร่วมผลิตลูกพันธุ์ปลา เพื่อใช้ในการเพิ่มผลผลิตการประมงในอ่างเก็บน้ำ กรณีศึกษาเขื่อนปากมูล
    รางวัลที่ 2 : สาขา
    สังคมและสิ่งแวดล้อม
  6. ศรชัย  จีราระรื่นศักดิ์ และคณะ  ระบบประชุมทางไกลผ่านเครือข่ายในฝ่ายปฏิบัติการภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
    รางวัลที่ 3  : สาขา
    วิทยาศาสตร์และคอมพิวเตอร์ประยุกต์
  7. ฝ่ายบริหารและแผนงานด้านการใช้ไฟฟ้า   โครงการจัดตั้งระบบผลิตน้ำเย็น โดยใช้พลังงานความร้อนจากแกลบสำหรับโรงเพาะเห็ด  โครงการส่วนพระองค์ สวนจิตรลดา
    รางวัลที่ 3 : สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย
  8. สุมิตร จำปา และนางสินีนาฎ  สุนทรหิรัญวงศ์   การตรวจหา Coliform Bacteria ในน้ำอย่างง่าย
    รางวัลที่ 3 : สาขาสังคมและสิ่งแวดล้อม

 

ปี 2542

  1. วินัย ธีระเบญจกุล, ภัสรา โตวิจักษณ์ชัยกุล และหนูจันทร์ นามอ่อนตา รางวัลชนะเลิศ : สาขาผลงานที่ต้องปฏิบัติด้วยความเสียสละ
  2. สมชาย จวบสวัสดิ์ รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ.และสังคม
  3. แสงหล้า หึกขุนทด รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  4. อภิชาต ดิลกโศภณ และศกุนตลา ณ หนองคาย รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  5. ชูชาติ แสงอบ รางวัลชมเชย : สาขาการส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อม
  6. รังสรรค์ บำรุงชีพ รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีให้เกิดขึ้นระหว่างบุคคลหรือหน่วยงานภายนอกกับ กฟผ.
  7. ไสว โพทอง รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  8. ผกา ทองเขาอ่อน รางวัลชมเชย : สาขาสาขาผลงานที่ต้องปฏิบัติด้วยความเสียสละ
  9. ไพฑูรย์ แสงอนันต์ รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม

ปี 2543

  1. สุขศิวะ เฉลิมชุติเดช รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  2. ศรีนารถ ศรีสวัสดิ์ รางวัลชมเชย :สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  3. สุวรรณี เลิศปัญญางาม รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  4. สุขสมบัติ อุคำพันธ์ รางวัลชมเชย : สาขาผลงานที่สามารถใช้เป็นตัวอย่างแก่บุคคลอื่น
  5. ส.ต.ท.ชม จันทร์พุ่ม รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี
  6. ศุลี มากศรทรง รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี

ปี 2544

  1. ปราณี ไชยเชษฐ รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคมประโยชน์
  2. ประสาท คุ้มสะอาด รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี
  3. มนัส แสงเดช รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  4. ไพบูลย์ ชิดสิน รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี
  5. นิยา วาเด็ง รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี
  6. ประเทือง ขาวบาง รางวัลผู้กระทำความดี : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคมประโยชน์

ปี 2545

  1. องอาจ ทัดเทียมดาว รางวัลผู้กระทำความดี : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  2. โกศล โสภะกะลิน รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  3. วรศักดิ์ กฤตผล รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  4. วรเชษฐ์ ศรีวงศ์พันธ์ รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี
  5. อุดม สุวรรณรัตน์ รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี
  6. สุทธิชัย จูประเสริฐพร รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี

ปี 2546

  1. บุญเลิศ ศิลป์ชัย รางวัลผู้กระทำความดี : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  2. นิคม ฉันทะปรีดา รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  3. สุวรรณ ละมูล รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  4. สุวัฒน์ ทองบ่อ รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  5. ชูชีพ กาญจนสูตร รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  6. อนุชิต จารุจุมพล รางวัลผู้กระทำความดี : สาขาผลงานที่สามารถใช้เป็นตัวอย่างแก่บุคคลอื่น
  7. ศรีศักดิ์ ธรรมะธารีย์ รางวัลชมเชย : สาขาผลงานที่สามารถใช้เป็นตัวอย่างแก่บุคคลอื่น
  8. พิสิษฐ์ ชะเอมกูล, จันทิมา เจริญผล และ เบญจวรรณ ตาทฤศโธรัยห์ รางวัลชมเชย : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี

ปี 2547

  1. จ.อ.ชลอ  เจริญแสง   รางวัลชมเชย : สาขาการทำคุณประโยชน์ต่อ กฟผ. และสังคม
  2. ผาณิต  ตัณฑเศรษฐี   รางวัลผู้กระทำความดี : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี
  3. นิยา  วาเด็ง  รางวัลผู้กระทำความดี : สาขาการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดี
  4. สุวรรณ  ละมูล รางวัลผู้กระทำความดี : สาขาส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อม